NAMA

Print Friendly, PDF & Email

NAMANAMA

Manzo Bulus ya ce, a cikin Romawa 7: 18-25, “Na sani babu wani abu mai kyau da yake zama a cikina (wato, a jikina): gama son zuciya ya kasance tare da ni; amma yadda ake aikata abin da yake mai kyau ban samu ba. Abin da nake so, ba na aikatawa ba, sai dai muguntar da ba na so, ita nake yi. —— Ya kai mutum tir! Wa zai cece ni daga jikin wannan mutuwa? Ina gode wa Allah ta wurin Yesu Kiristi Ubangijinmu. Don haka da hankalina ni da kaina nake bauta wa dokar Allah; amma tare da jiki dokar zunubi. " Kuna da nama, rai da ruhu. Ka tuna da waɗannan maganganun, “Ruhu kansa yana ba da shaida tare da ruhunmu, cewa ku 'ya'yan Allah ne (Rom. 8:16). Sa'annan, “Wanda ya yi zunubi shi zai mutu, (Ezek. 18:20). Kuma misalan ayyukan jiki suna cikin Gal. 5: 19-21, Rom. 1: 29-32. Ga mutumin da bashi da ceto, da alama shaidan yana sarrafa naman jikinsa. Aljanu suna aiki cikin jiki. Suna samun jiki su zauna. Waɗanda basu da ceto cikakken ɗan takara ne don shaidan yayi amfani da jikinsu. Shaidan yakan kai wa Krista hari (ya cece shi), har ma a cikin barcinsu. Abin da ba za ku iya yi ba yayin da kuke farke, kuna faɗuwa da shi a cikin bacci ko mafarki. Idan kuna shakku, me yasa kuke bacci yayin amfani da suna ko jinin Yesu Kiristi kuma kuna da nasara kuma kun san shi kuma kuna farin ciki. Amma lokacin da kuka ba da izinin jikinku, ya mallake ku na ɗan lokaci shaidan yakan yi amfani da shi, ta kowace hanya, har ma a cikin barcinku. Lokacin da kake aminci ga Ubangiji, duk kuskuren da kuka yi, Ruhu Mai Tsarki zai nuna muku. Farin cikin ku zai iya ɓacewa kwatsam, harshen ku na iya zama baƙi a dandano ko ciwon kai. Duk wadannan rahamar Allah ce kuma hanyar kiran ku zuwa ga tuba nan take.

Jiki yana da haɗari saboda koyaushe yana yin zaɓe tare da shaidan, (lokacin da ba shi da ƙoshin lafiya), yana da daji kamar dabba kuma dole ne a huce shi. Litafi mai-tsarki ya koyar game da musanya jiki. Ta yin haka ne kuke kashe naman jiki da halin zunubi. Hanyar gama gari ita ce azumi da kauracewa daga abubuwan da ke ciyar da jiki kamar su (zarin ci, jarabar jima'i, batsa, ƙarairayi, duk ayyukan jiki da ƙari)). Naman a lokacin fassarar zai canza zuwa ga jiki madawwami wanda ya yarda da ruhu da ruhun da ke madawwami. An Mutuwa zai sanya rashin mutuwa. Mutum a nan jiki ne, kuma yana aiki kamar na shaidan da aljannu suna wasa alkalami. Allah zai ba waɗanda aka fansa sabon jiki, shaidan ba shi da wani rabo a ciki. Waɗanda suka shaƙu suna fuskantar shaidan a jikinsu; ciwo yana cikin jiki ko ɓangaren jikin mutum. A cikin Matt. 26:41, Yesu ya ce, "Ku yi tsaro ku yi addu'a, kada ku shiga cikin jaraba: hakika ruhu ya yarda, amma jiki rarrauna ne." Anan zaku iya ganin cewa mutum mai ruhu, wanda ɓangare ne na Allah yana shirye ya yi duk abin da Allah yake da shi ga mutumin; amma sashin jiki shine wanda ke girmama rauni kuma shaidan koyaushe yana amfani da naman mara izini.

A cewar Rom. 8:13, "Idan kun rayu bisa ga halin jiki, za ku mutu, amma idan ta ruhu kuka ɓata ayyukan jiki, za ku rayu." Akwai buƙatar gicciye jiki, don kashe shi ba da son ranta da sha'awar yin haka ba. Idan anyi haka ruhu yana da rai kuma alherin Allah ya kware. Don yaƙi da jiki kuna buƙatar taimakon Ruhu Mai Tsarki. Yi zuzzurfan tunani da addu'a a kowane lokaci da koyaushe, lokacin da za ku iya, komai wurin. Addu'a ba fasawa. Yi addu'oi masu sauri na imani, a cikin zuciyar ka ko kuma da babbar murya idan kai kaɗai ne. Ka tuna ka yi amfani da jinin Yesu Kiristi ko da a kan mugayen tunani da suke ƙazantawa. Ka tuna cewa kana cikin yaƙin ruhaniya da ikokin duhu waɗanda suka rataye ga jiki. Amma ku tuna makaman yaƙinmu ba na jiki ba ne amma masu ƙarfi ne ta wurin Allah don rurrushe wurare masu ƙarfi; Yarda da tunani da kowane abu mai daukaka wanda ya daukaka ilimin sanin Allah, kuma ya sa duk wani tunani zuwa bauta ga biyayyar Kristi, (2nd Kor. 10: 4-5).

Rom 7: 5, "Gama saad da muke cikin jiki, motsin zunubai, waɗanda ke bisa doka, sun yi aiki a gaɓoɓinmu don haifar da fruita untoa zuwa mutuwa." Bulus a cikin 1st Kor. 15:31, ya ce, "Ina mutuwa kowace rana." Mutuwa ba ta ɗan tsoratar da shi ba, ƙari ga haka koyaushe ya mutu ga jiki ta hanyar ɓoye kansa. Abubuwa sun faru da shi don kiyaye shi a kan yatsun kafa. Dubi yanayin da ya ba shi ƙarfi kuma ba shi da wurin jiki don biyan sha'awarta, (2nd Kor.11: 23-30): Irin wanda ya kasance a kurkuku sau da yawa, sau biyar an yi masa bulala arba'in ban da ɗayan, aka jejjefe shi, jirgin ruwa ya farfashe sau uku, cikin haɗarin 'yan fashi, cikin haɗari daga menan ƙasata, cikin haɗari tsakanin brethrenan brethrenuwa ƙarya. da arna. Cikin kasala da raɗaɗi, cikin lura sau da yawa, cikin yunwa da ƙishirwa, cikin azumi sau da yawa, cikin sanyi da tsiraici: da kulawar majami'u da ƙari. Duk wanda ke da hankalinsa zai san cewa shaidan zai kasance a bayan duk waɗannan kuma naman zai ji shi kuma ya yi gunaguni. Mutum na ɗabi'a ko na jiki zai faɗa cikin waɗannan matsi saboda yarda da jiki: Amma idan kuna na ruhaniya, za ku san cewa wannan yaƙi ne, kuna buƙatar aiki da tafiya cikin ruhu, ku dogara ga Yesu Kiristi kuma ba ku da ƙarfin gwiwa jiki.

A cewar Rom. 6: 11-13, “Hakanan ku ma ku lissafta kanku cewa ku matattu ne ga zunubi, amma rayayye ga Allah ta wurin Yesu Kiristi Ubangijinmu. Kada zunubi ya mallaki jikinku mai mutuwa, har da za ku bi shi cikin muguwar sha'awarsa. Kada kuma ku ba da membobinku kamar kayan aikin rashin adalci ga zunubi: amma ku miƙa kanku ga Allah, kamar waɗanda suke raye daga matattu, ku kuma membobinku kamar kayan aikin Allah zuwa adalci. ” Dare ya yi nisa, rana ta kusa: saboda haka bari mu jefar da ayyukan duhu, (Waɗannan su ne ayyukan jiki. Mutane na iya kasancewa ba su da hankali; hakan ma yana faruwa a cikin ruhu. Lokacin da aka haɗa ku da shirin TV, ana iya kiran ku don addu'a, kuma kun ga kanku kuna cewa ku jira kuma ku bar wannan na fi so gama shirin; kun kasance mahaukaci kuma ba ku da hankali a ruhaniya. Jiki yana da iko a kanku kuma shaidan yana amfani da shi don cin nasara) kuma bari mu yafa kayan yaki na haske. Amma ku yafa wa Ubangiji Yesu Kiristi, kuma kada ku shirya wa jiki, don biyan sha'awar sa, (Rom. 13: 11-14).

1st Yahaya 2:16, ta ce, "Duk abin da ke cikin duniya, sha'awar jiki, da sha'awar ido, da girman kai na rayuwa, ba na Uba ba ne, amma na duniya ne." Dukkansu hanyoyi ne da shaidan ke amfani da su don yaƙar mu idan muka sami damar yin hakan. Kwadayi kayan aiki ne don cika waɗannan yankuna uku na sha'awar shaidan da shaiɗan yake amfani da su wajen ɗaukar mutane zuwa ga ƙaurar su yadda suke so. Wane makami shaidan yake amfani da shi a kanku, shin canza alƙawurran sallarku ne tare da Allah ko satar ƙananan abubuwa daga inda kuke aiki, sanya sutura don haifar da jawo hankali, hotunan batsa na ɓoye a kan wayarku, sanya littafin fuskarku don tallata girman ku. Dukanmu muna rayuwar ɓoye babu wanda ya sani sai ku da Allah, amma shaidan yana amfani da asirinku don ya mallaki sha'awarku ta jiki. Bulus yace, "Babu wani abu mai kyau a jiki"; hakan ba zai yiwu ba. Abin da ya sa ke nan dole ne mu kawo jikinmu ga miƙa kai, Bulus ya ce, “Amma ina kiyaye jikina, na kawo shi ƙarƙashin: don kada ta kowace hanya, saad da na yi wa wasu wa’azi, ni da kaina a yar da ni. ” Naman mara izini yana da haɗari. Amma zo wurin Yesu Kiristi cikin cikakken tuba, duk halin da kake ciki. Yi canji mai aminci kuma sanya Ubangiji Yesu Almasihu, kuma kada ku tanadi jiki, don cika sha'awar sa.

“Saboda haka, ina roƙon ku, brethrenan ,uwa, da jinƙan Allah, cewa ku miƙa jikunanku hadaya rayayyiya, tsattsarka, abar karɓa ga Allah, wannan kuwa ita ce hidimarku ta dacewa, (Rom. 12: 1). Ka tuna jikinka yana da dangantaka da kai nama; tsayar da jiki don ba ka damar aiki tare da ruhu da ruhu, waɗanda suke cikin ruhunka na ruhaniya, wanda zai iya sa ka yi biyayya ga Allah. Jiki yakan so abin da ya saba wa Ruhu. Nazarin Galatiyawa 5: 16-17, game da jiki da Ruhu kuma yanke shawarar abin da kuke son yi don rayuwar ku.

110 - NAMA