LITTAFIN TUNAWA NE YA RUBUTA

Print Friendly, PDF & Email

LITTAFIN TUNAWA NE YA RUBUTALITTAFIN TUNAWA NE YA RUBUTA

Bari mu bincika, idan ɗayanmu ya cancanta, a cikin wannan fitowar ta kasance ɓangare na littafin ambaton. Nassin a cikin wannan sakon shine Malachi 3:16, wanda yake cewa, “Sa’annan wadanda ke tsoron Ubangiji suna yawan magana da juna: Ubangiji kuwa ya kasa kunne, ya kuma ji shi, har ma a gabansa aka rubuta littafin tunawa domin wadanda suke tsoron Ya Ubangiji, wannan ma ya yi tunani a kan sunansa. ” Yayin da kake nazarin wannan ayar na Littafin Mai Tsarki, za ka ga cewa jinƙai da gaskiyar Allah ba a ɓoye suke ga masu neman tsarkaka da masu neman ƙauna ba. Maganar Allah tana yin wadannan bayanan bayyane wadanda suka hada da:

1.) Waɗanda suka ji tsoron Ubangiji: b. Waɗanda suka yi magana sau da yawa juna.

2.) Ubangiji ya ji kuma ya ji: d. Kuma wannan tunanin akan sunansa.

Biyu daga cikin waɗannan abubuwan suna da mutuncin gaske. Tsoron Allah da kuma yin tunani akan sunansa. Yana kama da tunani, yana cikin ku. Alkawari ne. Abu na uku shi ne yin magana da juna, wannan kuwa shine ma'amala. Duk abin da suke magana a kai, Allah yana ji a ciki; dole ne ya zama game da Ubangiji ne kuma abin da ke da babbar sha'awa ga Ubangiji. {Ofaya daga cikin lokutan da Ubangiji ya saurare su ya kuma saurara ya kuma ji a cikin Luka 24: 13-35, waɗannan almajiran guda biyu ɗayan sunansu Cleopas suna tafiya zuwa wani gari nesa da Urushalima; magana da juna da tunani game da Yesu Kiristi (sunansa) kuma da gaske tsoron Ubangiji tare da labarin tashinsa daga matattu. Yesu ya bi su a matsayin matafiyi a hanya ɗaya. Ya kasance tare da su a cikin tattaunawar, ya ji su, kuma ya saurara ta hanyar taimaka musu su warware rikice rikice. Ya bude musu littafin tunatarwa ta wata hanya, domin a yau duk lokacin da muke magana game da Yesu bayan tashinsa daga matattu ana ambata almajiran biyu. Ya kasance tare da su a lulluɓe kuma ba su san shi ba sai daga baya daren nan, a lokacin cin abinci, lokacin da ya ɗauki burodi ya farfasa (Da kuma yadda aka san su da su a cikin gurasar, aya ta 35). A yau har yanzu Allah yana yin fiye da koyaushe a buɗe littafin ambato ga waɗanda suka sadu da waɗannan abubuwa uku.

Waɗanda suke tsoron Ubangiji suna cikin jerin mutanen da suke gani da kuma danganta su da Allah ta hanya ɗaya. Tsoro kamar yadda yake dangane da Allah da masu bi na gaskiya ba wani abu mara kyau bane face tabbatacce. Tsoro anan shine ainihin son Allah. An ƙarfafa ka ka karanta waɗannan nassosi Zabura 19: 9, “Tsoron Ubangiji mai tsabta ne, madawwami ne.” Zabura 34: 9, "Ku ji tsoron Ubangiji, ku tsarkakansa: Gama babu wata bukata ga masu tsoronsa." 6:24, "Kuma Ubangiji ya umurce mu da muyi waɗannan dokoki duka, mu ji tsoron Ubangiji Allahnmu, don amfaninmu koyaushe." Misalai 1: 7, "Tsoron Ubangiji shine farkon ilimi." Karin Magana 9:10, “Tsoron Ubangiji shine farkon hikima: kuma ilimin mai tsarki shine fahimta.” Waɗanda suke tsoron Ubangiji su ne waɗanda suke ƙaunar Ubangiji.

Waɗanda suka yi tunani a kan sunansa. Wannan lamari ne mai mahimmanci wajen bude littafin ambaton. Yin tunani game da Ubangiji dole ne ku san sunansa a lokacinku, saboda sunansa yana nufin wani abu mai girma ga mutanen zamanin. Idan kana cikin duniya a yau ba za ka iya fahimtar abin da ya sa Allah ya san shi da sunaye daban-daban a lokacin shekarun da suka gabata ba. Amma a yau wannan wa'adi ɗaya ya shafi, tsoron Ubangiji, tunanin sunansa da yin wa juna magana game da Ubangiji. Tambayar lokacin mu shine menene sunan Allah wanda muka sani yau kuma shin tunanin mu game da sunan shi? A cikin Mat. 1: 18-23 kuma musamman ayar21, "Kuma za ta haifi ɗa, za ka kuma sa masa suna" YESU ": gama shi ne zai ceci mutanensa daga zunubansu." A cikin Yohanna 5:43 Yesu Kiristi kansa ya ce, “Na zo da sunan Ubana, amma ba ku karɓe ni ba: idan wani ya zo da sunan kansa, shi za ku karɓa.” Don yin dogon labari gajere sunan Allah zuwa wannan zamanin shine Yesu Kristi. Ka tuna Uba, Sona da Ruhu Mai Tsarki ba sunaye ne masu dacewa ba amma sunaye ko ofisoshi wanda Allah ya bayyana kansa. Idan kayi tunanin ta fuskar tiriniti a matsayin sunan Allah to da gaske baka san sunan shi ba. Kuna amfani, kuna tunani da imani akan ofisoshinsa ko takensa amma ba akan sunansa ba. Sunaye suna da ma'ana. Take kamar masu cancanta ne ko siffa amma sunaye suna da mahimmancin gaske. Yesu shine sunan "Zai ceci mutanensa daga zunubansu." John 1: 1-14 zai gaya muku ma'anar sunan Yesu. Ru'ya ta Yohanna 1: 8 da 18, sun kara ba ku labarin wanda Yesu ya bayyana kansa a matsayin.

Yanzu da kun san sunan Ubangiji Allah, to, tambaya ita ce waɗanne irin tunani kuke da shi game da sunansa? Ayyukan Manzanni 4:12 ya karanta, "Babu ceto kuma a cikin wani: gama babu wani suna ƙarƙashin sama da aka bayar cikin mutane, ta wurin dole ne mu sami ceto." Hakanan duba Mark 16: 15-18 zai ba ku ƙarin bayani, musamman aya ta 17, “Da sunana (ba suna ba ko ofisoshinsu) za su fitar da aljannu ----.” Na kalubalance ku, gwada fitar da aljan ta amfani da Uba, da ko Da da ko Ruhu Mai Tsarki ku ga me zai faru. Sunan Yesu Kiristi ne kawai zai iya kubutar da mutum daga duk Shaidan da aljanunsa: Gwada amfani da jinin tiriniti ko Uba, ora da Ruhu Mai Tsarki kuma ku ga abin da ya faru. Yesu Kristi ya zubar da jininsa kuma wannan shine abin da muke amfani da shi. Menene baftisma? Ga Kirista an binne shi tare da Kristi Yesu cikin mutuwarsa da fitowa daga ruwa kamar yadda aka tashi tare da shi. Masu bi na Triniti suna yin baftisma da sunan Uba, da thea da sunan Ruhu Mai Tsarki. Uba, Sona da Ruhu Mai Tsarki suna da alaƙa da Allahntaka, da Kolosiyawa 2: 9, “Gama a cikinsa dukkan cikar Allahntaka zaune cikin jiki.” Shi a nan Yesu Kiristi ne. Don haka sunan baftisma, sunan wanda ya mutu ne domin ku kuma sunansa Yesu Kristi. Idan ba a yi maka baftisma cikin sunan Yesu Kiristi ba amma cikin salon tiriniti kuna cikin haɗari kuma ba ku sani ba. Ka tuna cewa waɗancan mutanen sun yi tunanin sunansa. Yi nazarin littafin Ayukan Manzanni kuma za ku ga cewa duk sunyi baftisma cikin sunan Yesu ba salon tiriniti da ta emers ba. Bugu da ƙari, yana da mahimmanci a kula da waɗannan nassosi, Filibbiyawa 2: 9-11, “Saboda haka Allah kuma ya ɗaukaka shi ƙwarai, ya ba shi suna wanda ke bisa kowane suna: Cewa da sunan Yesu kowace gwiwa za ta rusuna, na abubuwa a sama, da abubuwan da ke ƙasa, da abubuwan da ke ƙarƙashin duniya; Kuma ya kamata kowane harshe ya shaida cewa Yesu Kiristi shi ne Ubangiji, domin ɗaukakar Allah Uba. ” Yanzu kun san sunan don tunani da magana da tsoro (kauna), Yesu Kristi.

Bayan an sami tsira da girma a cikin Ubangiji magana mafi mahimmanci game da Allah shine dangane da ceton rayukan da suka ɓace, alƙawarin fassarar da duk abin da ke kewaye da shirye-shiryenmu don saduwa da Ubangiji kowane lokaci yanzu. Lokacin da masu bi suka yi magana da juna game da waɗannan abubuwa biyu masu muhimmanci da girma na Ubangiji, ana rubuta littafin tunawa a gabansa domin su. Luka 24: 46-48, “—–Kuma cewa ya kamata a yi wa’azin tuba da gafarar zunubai cikin sunansa (YESU KRISTI) a cikin dukkan al’ummai, farawa daga Urushalima. Ku kuwa shaidu ne ga waɗannan abubuwa. ” Wannan shine abin da ya kamata muyi magana akai, ceton batattu. Na gaba yana da mahimmanci saboda yayi alƙawarin, Yahaya 14: 1-3, “—–A cikin gidan Ubana akwai gidajen zama da yawa: idan ba haka ba, da na faɗa muku. Na tafi in shirya muku wuri. In kuwa na je na shirya muku wuri, zan dawo in karɓe ku wurin kaina. domin inda nake, ku ma ku zama ku ma. ” Akan wannan alƙawarin yana tsaye 1st Korantiyawa 15: 51-58 da 1st Tasalonikawa 4: 13-18, da alkawura da yawa na sabuwar sama da sabuwar duniya da Sabuwar Urushalima. Da kuma yadda zamu ga sauran masu imani na wasu zamanin; mala'iku tsarkaka, dabbobin nan huɗu da dattawa ashirin da huɗu. Sama da duka zamu ga Yesu Kiristi Ubangijinmu da Allah yadda yake. Abin da wannan zai kasance.

Littafin ambaton yadda muke tsoron Allah, muka ƙaunaci Allahnmu kuma mukayi tunanin sunansa ba sunaye ba; kuma sunyi magana da junan su, game da maganarsa da bata alkawurra: alherinsa da amincin sa ga mutum. Ya bar sama, ya ɗauki siffar mutum, yana neman mu kuma ya ba da ransa dominmu. Shin kuna tunanin sunan Ubangiji, kuna yiwa juna magana game da haduwa da Ubangiji a cikin iska.

Malachi 3:17, “Kuma za su zama nawa, in ji Ubangiji Mai Runduna, a ranar da zan ƙera kayan adana. Ni kuwa zan yafe musu, kamar yadda mutum yakan yi wa ɗansa da ke masa hidima. ” Allah zai kiyaye 'ya'yansa maza, hukuncin da ke zuwa, babban tsananin. Allah zai tattara kayan adonsa a cikin fassarar.