AN TAUNA BATSA

Print Friendly, PDF & Email

AN TAUNA BATSAAN TAUNA BATSA

Menene annoba ta ma'ana, kuna iya tambaya? Annoba ita ce duk abin da ke damun ko damuwa. Wani bala'i, annoba, kowace cuta mai saurin yaduwa wacce take da kisa, kamar annoba ta bubonic ko corona, abin damuwa. A cikin littafi mai tsarki lokacin da suke faruwa sau da yawa azaba ce ta Allah kamar yadda yake a cikin Fit 9:14, Lissafi. 16:46. Annobar da aka yi a Masar ta samo asali ne saboda muguntar da Masarawa suka yi wa Isra'ilawa: waɗanda suka yi kuka ga Allah (Fit. 3: 3-19). Allah ya ji kukansu sai ya aiki Musa ya gaya wa Fir'auna, “Ka saki mutanena,” (Fit. 9: 1). Tuba da komawa ga Allah yana tsayar da annoba.

Wannan ya haifar da annoba a Fitowa Babi na 7 - 11. Allah ya aiko da annoba da yawa kuma a ƙarshe mutuwar kowane ɗan fari (Fitowa 11: 1-12), ayoyi 5-6, “Dukan firsta thean fari a ƙasar Misira zasu mutu, daga ɗan fari na Fir'auna wanda yake zaune a kan kursiyinsa, har zuwa ɗan fari na baiwar da ke bayan masussuka; kuma duk ɗan fari na dabbobi. Za a kuma yi kuka mai zafi ko'ina a ƙasar Masar, irin wanda ba a taɓa yi ba, ba kuma za a ƙara jininta ba. ” Wannan ita ce annoba ta ƙarshe a cikin Misira kafin a kori 'ya'yan Isra'ila a kan tafiyarsu zuwa Promasar Alkawari. Allah ya tsayar da annobar bautar da bani Isra'ila. Ka tuna cewa dole ne su yanka ƙetare kan ɗan rago, amfani da jini, kuma su ci ɗan ragon kafin su rayu Masar don kyautatawa. An dakatar da annobar bautar ga Isra'ilawa. Tuba da komawa ga Allah yana tsayar da annoba.

A cikin Farawa 12: 11-20, Fir'auna da gidansa sun sha wahala saboda sun auri matar Ibrahim: Aya ta 17 ta karanta, “Ubangiji kuma ya addabi Fir'auna da gidansa da manyan annoba saboda matar Ibrahim. Fir'auna kuwa da annoba nan da nan ya koma wurin Ibrahim matarsa. Ya umarci mutanensa game da shi. Suka sallame shi, shi da matarsa, da dukan abin da yake da shi. Kuma aka dakatar da annoba.

Allah ya tsayar da annoba a cikin NUM. 16: 1-50 lokacin da Banu Isra’ila tare da Kora, Datan da Abiram suka yi gaba da Musa da Haruna: openedasa ta buɗe ta haɗiye Korah da mutane da yawa kuma a cikin aya ta 35, wuta ta fito daga wurin Ubangiji ta cinye mutum ɗari biyu da hamsin waɗanda suke miƙa hadaya da turare. A cikin aya ta 46 Musa ya gaya wa Haruna ya ɗauki turare ya hanzarta zuwa wurin taron ya yi kafara a gare su: gama fushin ya fito daga wurin Ubangiji; Aka fara annoba. Aya ta 48 ta ce, “Sai ya tsaya tsakanin matattu da masu rai, annobar kuwa ta tsaya. ” An tsaya.

A cewar 2 Sama'ila 24, sarki Dawuda ya aiki Yowab shugaban rundunar don ya je ya ƙidaya jama'ar Isra'ila. Yowab bai yarda ba, amma umarnin sarki ya yi rinjaye. Yowab yana fita yana komowa. Dawuda kuwa ya yi nadamar ƙidayar mutanen (aya ta 10, Kuma zuciyar Dauda ta buge shi). Sai ya ce, Ya Ubangiji na yi zunubi ƙwarai a cikin abin da na yi. Allah ya yi rahama ya aiko annabi Gad zuwa ga Dauda tare da zaɓuɓɓuka 3 don adalci kuma ya zaɓi ya faɗa hannun Allah tare da hukuncin annoba. A cikin kwanaki uku, Allah ya kashe Isra’ilawa dubu saba’in. Kuma a cikin aya ta 25, Dauda ya gina wa Ubangiji bagade inda mala’ikan ya dakatar da kisan; Ya miƙa hadaya ta ƙonawa da hadaya ta salama ga Ubangiji. Aka yi roƙo ga Ubangiji saboda ƙasar, aka dakatar da annobar daga Isra'ila.

Littafin Lissafi 25: 1-13 da Zabura 106: 30, sun gaya mana game da Finehas, mutumin da Ubangiji ya ba da shaidar cewa, "Ya kawar da fushina daga Isra'ilawa." Wannan annoba ta faru ne saboda 'ya'yan Isra'ila suka shiga Ba'al-feyor, gunkin Mowabawa, suka yi karuwanci, suka shiga hadayu na gumakansu. Ubangiji kuwa ya husata da Isra'ilawa, sai annoba ta faɗo a kan duk wanda ya shiga Ba'al-feyor. A cikin aya ta 8, “Sai shi (Finehas) ya bi bayan mutumin Isra’ilawa zuwa alfarwa, ya buge su duka biyu, mutumin Ba’isra’il din da matar (Midiyanawa) ta cikin. Don haka, an dakatar da annobar daga Isra'ilawa. ” Zunubi ya wanzu, inda aka fitar da Allah daga makarantu, ana bautar gumaka da yawa, bautar gumaka, kashe yara da ba a haifa ba da ɗaukar kowane nau'i na rayuwar ɗan adam, rashin mutuntakar mutum, mugunta da bautar ƙarya na Allah na gaskiya (Yesu Kristi); duk waɗannan suna ba da izinin fushin Allah da annoba masu zuwa. Wadannan cututtukan ba za a iya magance su ta hanyar allurai ba; Yesu Kristi ne kawai zai iya wanke zunubanku kuma ya ba da rigakafin allahntaka game da mugayen abubuwan da ke kawo waɗannan annoba. Tuba ita ce farkon samun Ubangiji ya tsaya, har ma da bala'inku.

Tsohuwar annoba a tarihin ɗan adam ita ce annobar zunubi. Zunubi yana shafar mutum, ta hanyoyi da yawa kuma mutuwa sakamakonta ne. Yesu Kiristi ya zo duniya ya yi wa'azi game da yadda za a kiyaye annobar mutuwa. Ya ce, “Ni ne tashin matattu da rai (Yahaya 11:25), Ina da mabuɗan lahira da mutuwa (Wahayin Yahaya 1:18) kuma an ba ni dukkan iko a sama da ƙasa (Mat. 28: 18.) ”Yesu Kiristi ya yi wa’azin ceto ga duniya, ya ba da sunansa don iko (Markus 16: 15-18) da kuma ikon da zai iya dakatar da annobar mutuwa, da dukkan annoba ta wurin zunubi. Mai bi wanda aka maimaita haihuwarsa ta wurin ikirari na zunubi da wanka ta jinin Yesu Kiristi; yana da annobar mutuwa ta wurin zunubin mara imani A cewar 1st Korantiyawa 15: 55-57, mutuwa tana da harba, harbin mutuwa zunubi ne; amma Yesu Kiristi ya zo ya mutu a kan gicciye domin ya biya bashin zunubi kuma ya cire ƙwarin mutuwa. Tashin annobar mutuwa ya kasance na mutane, har sai sun tuba kuma sun yi ikirari kuma sun karɓi aikin da Kiristi Yesu ya yi a kan Gicciye na akan. Lokacin da kuka karɓi Ubangiji Yesu Kristi annobar mutuwa, zunubi da cuta sun kasance a gare ku. An dakatar da annobar. Juya zuwa ga Yesu Kiristi a yau kuma ka dakatar da annobar ka.

A lokacin jahilci Allah ya gafala, kuma mutane da yawa za a yi hukunci da hasken da suke da shi; amma a yau da yawa ba su da uzuri. A yau babu musun wanene whoan Allah game da shi. Idan kayi iƙirarin jahilci ko ƙi karɓar gaskiya ko kuma zuwa ga Allah cikin addu'a don neman amsar daidai, to, ba za a iya ba ku uzuri don gaskata abin da ba daidai ba. Tribulationunci mai girma aji ne mai wuyar halarta domin ana iya fuskantar abubuwa waɗanda Allah ba zai sa baki a cikin halinku ba. Dole ne ku san ko wanene ke da iko don dakatar da annoba kuma ya hukunta ku adalai. Kuna buƙatar sanin ko wanene Yesu Kiristi sosai kuma ku tabbata da thean Ruhun Allah; to za ka iya tabbatar da wanda zai iya dakatar da annoba. Dole ne a sake haifarku ta farko, don samun wannan fa'idar. 1st  Yahaya 2: 2, Yesu Kristi shine kaffarar zunuban mu: ba namu kadai ba, amma har ma na duniya duka (Ibraniyawa 9:14). An kula da annobar zunubi bisa ga Yahaya 19:30, Kuma Yesu Kiristi ya ce, an gama. Tuba da komawa zuwa ga Allah yana tsayar da annobar mutuwa.

DA-089-YANA CIGABA DA CUTA